
HALMASHAURI YA WILYA YA MWANGA

RASIMU  YA  WILAYA  YA  MWANGA 

1.0 UTANGULIZI.
1.1. UTAWALA  .

Wilaya ya Mwanga ilianzishwa mwaka 1979 na ni mojawapo kati ya Wilaya sita
(6) za Mkoa wa Kilimanjaro.  Kiutawala Wilaya ya Mwanga ina Tarafa 5 ( Kuna  Tarafa
moja   mpya   ya   Kindoroko   ambayo   haijaanzishwa  rasmi,  ikianzishwa   Wilaya
itakuwa  na Tarafa  6). Wilaya ina Kata 20, Vijiji 72 , Mji Mdogo  wa  Mwanga na kuna
jumla ya  Votongoji  273. Kati    ya  Vitongoji  273  Vitongoji  12  viko  katika  Mji
Mdogo  wa  Mwanga  na  Vitongoji   261  viko  katika  Vijijini  72  vya  Wilaya.. 

1.2. MIPAKA   YA  WILAYA.

Wilaya  iko  kati  ya  Nyuzi 30 25’’  na  Nyuzi 30 55’’  Kusini  mwa  Ikweta, na iko  kati
ya  370 25’’  na Nyuzi 370 58’’  Mashariki  mwa  Mstari  wa  ’’Greenwhich’’.Wilaya ya
Mwanga imepakana na Wilaya ya Moshi  kwa upande wa Kaskazini,  nchi  jirani  ya
Kenya  upande  wa  Mashariki,  Wilaya  ya  Same  upande  wa  Kusini  na  Wilaya  ya
Simanjiro Mkoa wa Manyara upande wa Magharibi.
  

1.3.   Eneo  la  Wilaya na  Mwinuko  wa Nchi.
Wilaya  in ukubwa  wa  Kilometa  za mraba  2,641 ,kati  ya  hizo  eneo la  Kilometa za
mraba   2,558.6   ni  la  Nchi   kavu  na  zilizobakia  Kilometa za   mraba   82.4   ni  za
maji  ya  Nyumba  ya  Mungu ( Km2 56)  na  Ziwa  Jipe (Km2 26.4 ). Wilaya  iko kati  ya
Mita  700  -2,212  juu  ya  usawa  wa  Bahari. 

    1.4 .Hali ya Hewa
Hali ya hewa wilayani kwa asilimia kubwa ni  ya ukame.  Kuna misimu miwili

ya mvua,  Vuli  ambayo huanza  mwezi  wa Octoba  hadi  mwezi  Disemba  na  Masika
ambayo huanza mwezi Machi hadi Juni.  Wilaya  huwa  na  Upepo  mkali  na  mkavu
unaovuma  tokea   upande   wa  Mashariki   mwa  Wilaya   kuelekea    Magharibi.
Kiwango cha joto huwa ni kati ya nyuzi joto 140 C  kwenye mwezi Juni na Julai na miezi
mingine huwa ni nyuzi joto  320 C . Wilaya  ina Kanda  2  Kuu  za  Kilimo  , Kanda  ya
Nyanda  za Chini Mashariki  na  Chini  Magharibi  na Nyanda  za Juu. Nyanda  za
Chini  kiwango  cha  mvua  kwa  mwaka  huwa  kati  ya  400mm- 600mm.  na  Nyanda
ya  Juu  kiwango  cha  mvua  kwa  mwaka  huwa  kati  ya  800mm- 1,200mm.

                                                                       1

         



1.5. IDADI   YA  WATU.
Muhtasari  wa  Idadi  ya  Watu –Matokeo  ya  Sensa  ya Watu  na Makazi  Toka  
mwaka  1978-2012.

Mwaka Idadi  ya  Watu Ongezeko Asilimia
(%) ya

Ongezeko

Idadi  ya
Kaya

Wanaume Wanawake Jumla.
1978 35,621 38,909 74,530  - - 13,551
1988 46,362 50,642 97,004 22,474 30.15 17,487
2002 55,327 59,818 115,145 18,141 18.70 24,326
2012 63,199 68,243 131,442 16,297 14.15 29,875

HUDUMA ZA KIUCHUMI.

2.0 Shughuli  kuu za  kiuchumi.

 Asilimia 85 ya wananchi wanaishi vijijini.  Uchumi wa wilaya unategemea sana kilimo,
ufugaji, uvuvi na sehemu ndogo wanajishughulisha na biashara ndogo ndogo.  Mazao
makuu  ya  biashara  yanayolimwa  ni  Kahawa,na  Mkonge  .  Mazao  ya  chakula  ni
Mahindi, Maharage, Ndizi, Mihogo, Viazi vitamu na Mpunga.

2.1. Kilimo
Wilaya ya Mwanga ni wilaya ya kilimo na ufugaji na kwa kiasi kidogo uvuvi na

biashara.  Asilimia 85 ya Wananchi wa Mwanga wanaishi vijijini kwa kutegemea zaidi
kilimo  na  ufugaji.Eneo  linalofaa  kwa  kilimo  ni  ha  44,300,  kati  ya  hizo  hekta  7,409
zinafaa kwa kilimo cha umwagiliaji.  Jumla ya eneo linalolimwa na kumwagiliwa maji
ni  hekta  3,648,  kati  ya  hizo  hekta  2,230  humwagiliwa  kwa  sikimu  za  umwagiliaji
zilizopo kati  ya eneo la hekta 5,280 na hekta 1,418 humwagiliwa na Ndiva  kati  ya
eneo  la  hekta 2,209. Hekta 36,891 zinategemea kilimo cha maji ya mvua.

 
2.5  Mifugo
      Ufugaji  unakwenda sambamba na kilimo kwani unachangia Wananchi kuinua
kipato chao.  Wapo zaidi ya ng’ombe 51,010 wa kisasa wakiwa 12,260, mbuzi 36,449 wa
kisasa  wakiwa  410,  kondoo  22,240,  nguruwe  497,  punda  4,943,  sungura  196,  kuku
98,726, bata 11,901 na ngamia 6. Yapo malambo 9, majosho 13 na Vituo vya mifugo 9
kwa ajili ya kuboreshaufu.
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2.6  Maliasili na Mazingira
.

Jina  la
Msitu

Aina ya
Msitu

Mahali   Ulipo/Vijiji
Ukubwa-

Ha.
Hadhi  ya Msitu

Mramba Msitu  wa  
Asili

Kifaru; Kisangiro and M
Kwanyange

3,355
Msitu  wa  Hifadhi.

Kirongwe Msitu  wa  
Asili

Kiverenge; Ngullu; and 
Sofe.

1,758.4
Msitu  wa  Hifadhi

Kindoroko Msitu  wa  
Asili

Ngujini; Chanjale; Sofe; 
Ndorwe; Chomvu and 
Kilomeni.

885
Msitu  wa  Hifadhi

Minja Msitu  wa  
Asili

Vuchama Ngofi
520

Msitu  wa  Hifadhi

Kamwala  1 Msitu  wa  
Asili

Vuchama Ndambwe; 
Mfinga; Mkuu; Shighatini
; Kighale; and Kirongaya.

119.25
Msitu  wa  Hifadhi 

Kamwala 
11

Msitu  wa  
Asili

Songoa  and Ngujini.
292

Msitu  wa  Hifadhi.

Kileo Msitu  wa  
Asili

Kileo
191

Msitu  wa  Hifadhi

Mbachi Msitu  wa  
Asili

Vuchama Ngofi
97.4

Msitu  wa  Hifadhi

Mbochiro Msitu  wa  
Asili

Kifaru na Kisangiro.
588

Msitu  wa  Hifadhi 

Total 7,806.05

2.8  Miundombinu/Barabara.
Wilaya ya Mwanga pamoja na kuwa na  Barabara kuu ya lami yenye urefu wa

km 63.5, reli  km. 50 kutoka Dar es Salaam kwenda Kaskazini pamoja na nchi jirani.
Wilaya ina  jumla  ya  Barabara zisizo  za Lami zenye jumla  ya kilometa  744.8  , kati ya
hizo  Kilometa 7.5 ni  za Lami, 294  ni  za changarawe na  kilometa 443.3 ni  za udongo.
Wakala wa Barabara (Tan Roads) wanahudumia km 191 na Wilaya inahudumia km.
609.8
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2.9   Reli.
Kuna Reli inayopita  Wilayani Mwanga yenye urefu wa kilometa 55 inayotoka Moshi
kuelekea  Tanga na Dar-es-  Salaam.  Kwa sasa hivi  Reli  haitumiki   kwa  kusafirisha
abiria  wala   mizigo kutokana  na  kuwepo  kwa  vyombo  vingi  vya  usafiri  wa abiria
na mizigo  na  vinvyochukua  muda mfupi  kwenda   sehemu fulani  ukilinganisha  na
treni,  hivyo  wasafiri   na  wasafirishaji   mizigo  hutumia  usafiri   wa barabara  na
kufanya  usafiri   wa treni  kukosa  abiria   na mizigo.

2.10 Ushirika
Katika suala la kupambana na umaskini, wilaya imeweka nguvu kubwa katika

kuanzisha na kuimarisha vyama vya akiba na mikopo (SACCOs). Wilaya kwa sasa ina
SACCOS 21 zenye wanachama 4,963 ambao wamechangia hisa zenye thamani ya Tsh.
76,713,000/-, akiba Tsh. 278,157,000/- na amana za Tsh. 23,706,400/-..Katika kuendeleza
miradi yao ya kiuchumi wanachama wa SACCOs wameweza kukopa kupitia vyama
hivyo, jumla ya Tsh. 1,049,597,500/- na tayari  wamesha rejesha Tsh. 1,098,812,600/-.
Kiasi  kilichobakia  mikononi  mwa  wanachama  ni  Tsh.  310,784,900/-.  Hata  hivyo
mahitaji bado ni makubwa zaidi.

2.11 Madini /Viwanda.
      Wilaya ya Mwanga ina  Kiwanda  kimoja  kikubwa  cha Kilimanjari- Bio-Chem
kilichopo  kijiji  cha  Kifaru  kinachotengeneza  bidhaa  za  ‘’Spirit ‘’( 96  % Ethanol)
tokana  na Mollases  na  kimeajiri  Watumishi  130  kwa  sasa. Wilaya pamoja na kuwa
na aina ya madini , haina Viwanda vya uchimbaji madini ya aina yoyote kwa hivi sasa
kinachofanya kazi.Kuna madini ya Shaba kwa kiwango kidogo na wachimbaji waliopo
ni wadogo wadogo na kiwango cha uzalishaji hakijajulikana. Pia kuna madini aina ya
Jasi  ambayo  hayajaanza  kuchimbwa na  kiwango  kilichopo  bado  hakijulikani.  Kuna
jumla ya Mashine za kukoboa na kusaga 73 na viwanda vidogo vodogo vya useremala
na  uchomaji vyuma 23  ambavyo vinatoa ajira kwa  watu karibú 3,000. 

2.12 Uvuvi.
Uvuvi ni shughuli  muhimu inayowapatia mapato  wakazi wanaokaa kandokando ya
Bwawa la Nyumba ya Mungu , wastani wa Kilo 476.48  huvuliwa kwa mwaka katika
Bwawa hilo zenye  thamani  ya  Tshs.  1,511,330,200. Kuna jumla  ya Wavuvi 660 na
mitumbwi midogo ( Canoes) 378 . 

2.13 Ufugaji Nyuki.
Shughuli za ufugaji Nyuki na uzalishaji wa Asali na Nta ni kidogo sana katika Wilaya
ya Mwanga  kuna Mizinga ya asili 2,500 na ya  Kisasa  135  inayozalisha wastani wa
Kilo 720 kwa  mwaka  yenye  thamani ya Tshs.5,760,000. 

 2.14  Biashara 
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 Wilaya ina  idadi ya biashara zifuatazo:- Baa  55, ‘’Grocery’’  18, Maduka ya rejareja
1,523, ‘’Viosk’’  45, Bucha 41, Mikahawa  14, ‘’Garage’’ 2,Maduka ya rejareja na jumla 5,
Hotel 3- Kindoroko Mountain Lodge- Kisangara, Mhako Hotel- Usangi  na  Anjela Inn
Hotel Mwanga Mjini. Motel 2-Mwanga Mjini,  Nyumba za kulala wageni 16, na kuna
Vituo vya Mafuta  5 vinavyofanya kazi, Mwanga Mjini 2, Kifaru  1, Kisangara  1 na
Mgagao 1.

2.15 Nyumba za kufikia Wageni na Viongozi.
Wilaya ina ‘’Rest House’’ moja ya kufikia Viongozi Wakuu wa Serikali ya Serikali Kuu
na nyingine moja ya Halmashauri.

3.0 HUDUMA ZA JAMII
    3.1 Rasilimali Za Maji

Wilaya ya Mwanga ina Ziwa Jipe ambalo lina ukubwa wa kilometa za mraba 26.4 na
likiwa limekaa katika mpaka wa nchi ya Kenya na Tanzania na Bwawa la Nyumba ya
Mungu ambalo lina ukubwa wa kilometa za mraba 140. 
Vyanzo  vikuu  vya  Maji  kwa Vijijini  ni  Chemu  chemu  za  asili, Ziwa  Jipe,  Bwawa  
la  Nyumba  ya  Mungu  na Mto  Pangani. 

3.2  ELIMU.
  3.2.2 Elimu ya msingi
Uandikaishaji  katika  Shule  za Msingi mwaka  2012.
  Wilaya ina Shule za Msingi 113, kati ya hizo 109 ni za Serikali na 4 ni za watu binafsi
Kuna  jumla  ya  wanafunzi  30,005  kati  yao  15,209  wavulana  na  wasichana  14,796.
katika  Shule  za Serikali   29,825, Wavulana 15,115 na  Wasichana 14,710. Wastani wa
mahudhurio shuleni ni  asilimia 98.01 . Kati Shule 113 za Msingi kuna Shule maalum 18
za  walemavu kama ifuatavyo:-  Shule  ya  Elimu Maalum  kwa  Viziwi  1  (Mwanga),
mchanganyiko kitengo cha Viziwi 1- Mramba, na Elimu Jumuishi 16.
 
  3.2.3 Elimu  ya  Sekondari.

Shule za sekondari zipo 41, kati ya hizo 25 ni za Serikali na 16 ni za binafsi, kati ya hizo
Shule zenye Kidato cha I-VI  ni 13 , Shule 5 zikiwa ni za Serikali  na 8 za binafsi.  Pia
kuna Vyuo 3 vya Ufundi Stadi na Chuo kimoja cha binafsi cha Ualimu 

3.2.4 Vyuo  vya  Elimu  ya  Ufundi  (VETA).
Kuna   Vyuo  vya  VETA  6  ,  3  ni  vya  Serikali  na 3  ni  vya  binafsi. 

3.3 AFYA
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 Vituo vya Tiba Vilivyopo.
Aina/Mmiliki Idadi

Hospitali  za  Serikali 1
Hospitali  za  Taasisi/ Binafsi 0
Vituo  vya  Afya  vya  Umma 5
Vituo  vya  Afya  vya  Taasisi/Binafsi 1
Zahanati  za  Umma 40
Zahanati za  Taasisi/ Binafsi 5

3.4   MAENDELEO  YA  JAMII.
  Mfuko wa Wanawake (WDF)

Mfuko huu uko rasmi kwa ajili ya kuwakopesha wanawake ili waweze kufanya
shughuli zao za kiuchumi hatimaye kujikwamua na janga la umaskini. 
 Vikundi mbalimbali
Wilaya ya Mwanga ina vikundi (CBOS)  390, Asasi za kijamii 5.
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