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TANGAZO LA SERIKALI Na. 223 la tarehe 29/3/2024 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 
 

(SURA YA 287) 
__________ 

 
SHERIA NDOGO 

_____________ 
 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 153) 
 

SHERIA NDOGO ZA USAFI NA KUHIFADHI MAZINGIRA YA HALMASHAURI YA 
WILAYA YA MWANGA ZA MWAKA 2024 

 
Jina   1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria 

Ndogo za Usafi na Uhifadhi wa Mazingira ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga za Mwaka 2024.  

  
Matumizi  2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la 

mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga. 
Tafsiri Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo: 
 “ada” maana yake ni yake ni malipo yanayolipwa kwa 

Halmashauri kwa ajili ya huduma ya kuzoa taka; 
 “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa aliyeteuliwa 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 
 “chakula” maana yake ni kitu chochote kinacholiwa au 

kunywewa na binadamu isipokuwa madawa; 
 “choo bora” maana yake ni choo chochote cha maji 

chenye sakafu inayosafishika, banda imara la 
kudumu, kimeezekwa, kina mlango imara, bomba 
la kutolea hewa chafu na chenye mfuniko kwenye 
tundu la choo na shimo salama na safi kwa ajili ya 
kutupa kinyesi na mkojo wa binadamu, 
kilichojengwa kwa vifaa vya kudumu;  

 “chukizo au kero” maana yake ni kitu chochote ambacho 
kipo katika hali yoyote iwe kinatumika, 
kimewekwa, kimejengwa, au ni kichafu kiasi cha 
kusababisha: 

 (a) hatari kwa viumbe na maisha ya binadamu; 
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 (b) harufu mbaya au harufu ya kuudhi au kuleta 
kinyaa; 

 (c) kuzaliana kwa wadudu hatari kama vile inzi, 
mende, sisimizi, panya, nyoka, nyuki, kunguni 
au viumbe wengine hatari; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Mwanga; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga au Afisa 
aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi;  

 “kizimba cha taka” maana yake ni eneo maalum 
lililotengwa na Halmashauri kwa ajili ya kuhifadhi 
taka ngumu; 

 “mkazi” maana yake ni mtu ambaye kwa kawaida anaishi 
kwenye eneo lililopo chini ya mamlaka ya 
Halmashauri na ambaye ana kaya au anaishi katika 
kaya au taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri; 

 
Sura ya 191 

“maji taka” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira; 

 
Sura ya 191 

“taka” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria 
ya Usimamizi wa Mazingira; na 

 
Sura ya 191 

“taka ngumu” Maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira. 

  
Wajibu wa 
Kufanya 
Usafi wa 
Mazingira 

 3. Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi anayemiliki 
eneo la nyumba, kiwanja au biashara kuhakikisha 
kwamba: 

(a) mazingira yanayozunguka eneo lake 
yanakuwa safi wakati wote; 

(b) taka zote zinakusanywa na kufukiwa au 
kuondolewa kwa njia itakayoelekezwa na 
Halmashauri; 

(c) anachimba shimo la kutupia taka litakalokuwa 
na urefu usiopungua kimo cha futi 3 na upana 
usiopungua futi 2; 

(d) anajenga choo imara cha kudumu 
kilichojengwa kwa matofali na kuezekwa kwa 
bati, tembe, majani, vigae chenye mlango 
unaofunga na kufunguka na kuhakikisha 
kwamba choo kinatumika wakati wote na 
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katika choo hicho kuwe na chombo cha maji 
tiririka na sabuni ya kunawa mikono; na 

 (e) eneo lake halina mazalia ya mbu, panya na 
wadudu wengine hatarishi. 

  
Wajibu wa 
Kufanya 
Usafi wa 
Mazingira 

 4. Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi anayemiliki 
eneo la nyumba, kiwanja au biashara kuhakikisha 
kwamba: 

(a) mazingira yanayozunguka eneo lake 
yanakuwa safi wakati wote; 

 (b) taka zote zinakusanywa na kufukiwa au 
kuondolewa kwa njia itakayoelekezwa na 
Halmashauri; 

 (c) anachimba shimo la kutupia taka litakalokuwa 
na urefu usiopungua kimo cha futi 3 na upana 
usiopungua futi 2; 

 (d) anajenga choo imara cha kudumu 
kilichojengwa kwa matofali na kuezekwa kwa 
bati, tembe, majani, vigae chenye mlango 
unaofunga na kufunguka na kuhakikisha 
kwamba choo kinatumika wakati wote na 
katika choo hicho kuwe na chombo cha maji 
tiririka na sabuni ya kunawa mikono; na 

 (e) eneo lake halina mazalia ya mbu, panya na 
wadudu wengine hatarishi. 

  
Kuhifadhi 
Maji taka 

 5. Kila mmiliki wa nyumba, kiwanda au eneo la 
biashara anatakiwa:  

(a) kuhakikisha kuwa analo karo la kuhifadhi maji 
taka; 

(b) kunyonya maji taka pale karo linapojaa; na 
(c) Kuhakikisha kuwa hatiririshi au haelekezi maji 

kutoka vyooni, bafuni, karoni au viwandani 
kwenda barabarani, uchochoroni, mtoni, 
kwenye vyanzo vya maji, maeneo ya wazi, 
kwenye mfereji wa maji ya mvua au sehemu 
yoyote isiyotengwa kuhifadhia maji taka. 
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Kutengenez
a na kuuza 
Vyakula 

 6. Mtu yeyote anayetengeneza, kuchoma, kupika, 
kuchemsha au kuuza chakula cha aina yoyote katika eneo 
la Halmashauri atatakiwa kutimiza masharti na kanuni za 
afya. 

  
Ada ya 
Ukaguzi 
wa kiafya 

 7. Kutakuwa na Ada ya ukaguzi wa kiafya na 
italipwa na mmiliki au Mhudumu katika majengo ya 
biashara, vituo vya afya, zahanati za watu binafsi, famasi, 
maduka ya madawa, hoteli, migahawa, Mama Lishe, Baba 
Lishe, Watoa tiba asili, majengo ya biashara, vioski na 
maeneo mengine kama ilivyoainishwa katika katika 
Jedwali la Kwanza. 

  
Kupima 
Afya 
 

 8. Itakuwa ni wajibu wa kila mhudumu wa hoteli, 
migahawa, baa, nyumba za kulala wageni, bucha, waoka 
mikate, au watu wanaoshughulika na kuuza vyakula 
vilivyopikwa kuhakikisha kwamba wanapima afya zao 
kila baada ya miezi sita. 

  
Uwezo wa 
Afisa 
Mwidhiniw
a 

 9.-(1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa 
kuingia katika eneo lolote ndani ya Halmashauri wakati 
wa muda wa kazi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa 
Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa 
kushauri au kuelekeza watu au mtu kuacha kuishi katika 
jengo ambalo linahatarisha afya au maisha ya watu na 
viumbe hai. 

  
Vifaa vya 
Kuhifadhi 
Taka 
ngumu 

 10.-(1) Kila mmliki wa jengo la makazi au 
mpangaji wa jengo la makazi au mtu yeyote anayefanyia 
biashara katika eneo lolote ndani ya Halmashauri 
atatakiwa kuwa na chombo cha kuhifadhia taka chenye 
mfuniko na atawajibika kukusanya taka hizo kwenye 
vizimba vya kuzolea taka katika maeneo yaliyoainishwa.  

  (2) Kila mmiliki wa jengo au mpangaji wa nyumba 
iliyopo katika ukanda wa kijani katika maeneo ambayo 
hayajapimwa atatakiwa kuwa na shimo kubwa la 
kukusanya taka ngumu katika eneo lake. 

  
Ada ya 
kuzoa taka 

 11. Halmashauri itawajibika kukusanya taka 
ngumu kutoka katika vizimba vya taka vilivyoainishwa 
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katika kila kata na wazalishaji taka watalipa ada au ushuru 
wa kukusanya taka kama ilivyoainishwa katika Jedwali la 
Pili. 

  
Kukusanya 
Taka 
ngumu 

 12.-(1) Halmashauri itawajibika kukusanya taka 
ngumu kutoka katika vizimba vya taka vilivyoainishwa 
katika kila kata. 

  (2) Taka ngumu zote zitakazokusanywa kwenye 
mapipa ya taka zitabaki kuwa mali ya mkazi au mmliki wa 
eneo hilo mpaka zitakapokuwa zimefikishwa kwenye 
kizimba cha taka au zimeondolewa na Wakala kutoka 
katika eneo hilo. 

  (3) Hairuhusiwi kuweka uchafu wenye asili ya 
maji maji kwenye pipa la taka au kitu chochote 
kinachoweza kulipuka na kusababisha madhara. 

  (4) Hairuhusiwi mtu kuchoma au kufukia taka 
ngumu bila kibali cha Halmashauri. 

  
Eneo la 
Kutupa 
Taka 

 13. Halmashauri itakuwa na wajibu wa: 
(a) kutenga eneo maalum kwa ajili ya kutupia 

taka; 
(b) kuweka vyombo maalum vya kutunzia taka 

katika maeneo ya Halmashauri; na 
(c) kutoa huduma ya kuzoa taka kwa malipo 

kutoka kwa wazalishaji wa taka na kupeleka 
kwenye dampo. 

  (2) Halmashauri itatoza gharama za kutupa taka ka 
tika dampo kutoka kwa mawakala, wamiiliki wa taasisi 
mbalimbali, viwanda, makampuni pamoja na wazalishaji 
wengine wa taka kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa 
katika Jedwali la Tatu. 

  
Siku ya 

Usafi 
 14.-(1) Kila Jumamosi ya mwisho wa mwezi 
itakuwa ni siku maalamu ya kufanya usafi wa mazingira 
katika maeneo ya makazi na umma.  

 (2) Itakuwa ni wajibu na lazima kwa kila mkazi 
katika kijiji na kitongoji kushiriki usafi wa mazingira kwa 
siku iliyopangwa na Halmashauri katika maeneo yao na 
maeneo ya umma. 
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  (3) Mtu atahakikisha eneo la makazi yake na 
vichochoro vilivyomzunguka, eneo analofanyia biashara, 
eneo la wazi lililokaribu naye kwa umbali wa mita kumi 
na eneo la mazingira ya Ofisi ni safi. 

  
Wajibu wa 
kuwa na 
choo na 
kukitumia 

 15.-(1) Mmiliki wa nyumba au mpangaji atakuwa 
na wajibu wa kuhakikisha kwamba:  

(a) nyumba yake ina choo safi na imara kwa 
matumizi ya wakazi wa nyumba hiyo; na 

(b) anaweka sehemu maalum ya kunawia mikono 
ikiwa na maji safi na sabuni maalum ya 
kimiminika. 

  (2) Choo kinatakiwa kijengwe umbali wa mita 
sitini kutoka chanzo chochote cha maji. 

  
Vyoo vya 
umma 

 16.-(1) Halmashauri inaweza kujenga Choo cha 
Umma au kumruhusu mtu binafsi, vikundi vya watu au 
taasisi kujenga vyoo vya Umma katika maeneo ambayo 
Halmashauri itaona inafaa. 

  (2) Vyoo vitakavyojengwa vitatakiwa kuwa vya 
kudumu na viwe na: 

 (a) matundu yasiyopungua mawili kwa wanawake 
na mawili kwa wanaume; 

(b) mfumo madhubuti wa maji na uwepo wa maji 
ya kutosha yaliyo safi na salama; 

(c) chombo cha kuhifadhia maji ya akiba; 
(d) bafu la wanaume na wanawake; 
(e) chumba maalumu cha Kuvutia sigara; 
(f) sehemu ya haja ndogo kwa wanaume; na 
(g) chombo maalumu chenye mfuniko cha 

kuhifadhia taka zisizoweza kusukumwa na 
maji; 

  
Vyoo vya 
muda 
katika 
mikusanyik
o 

 17. Ni wajibu wa mtu, kikundi au taasisi yenye 
lengo la kukusanya watu kwa madhumuni ya kufanya 
mkutano au sherehe au mkusanyiko wowote kuweka au 
kujenga vyoo vya muda endapo katika eneo hilo hakuna 
choo cha kudumu na atatakiwa kuomba idhini kutoka 
Halmashauri. 
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Vikundi 
vya Usafi 

 18. Halmashauri itahamasisha uundwaji wa 
Vikundi Jamii na kuvitambua ili kuviwezesha kufanya 
shughuli za udhibiti wa taka ngumu pamoja na usafi wa 
mazingira katika mitaa baada ya kuingia mkataba na 
Halmashauri. 

  
Katazo  19. Ni marufuku: 

(a) mtu kuendesha biashara ya kupuliza dawa au 
kuua wadudu au wanyama waharibifu katika 
nyumba yoyote au mahali popote bila kuwa na 
cheti cha taaluma kinachotambuliwa na 
Serikali na leseni kutoka Halmashauri; 

(b) mfanyabiashara kupanga bidhaa nje ya jengo 
lake la biashara au barabarani au vichochoroni 
au katika eneo lolote ambalo halikuidhinishwa 
kwa ajili ya shughuli hiyo; 

(c) mtu kutupa taka za aina yoyote barabarani au 
katika eneo lolote la wazi au vichochoro au 
kwenye chanzo chochote cha maji au eneo 
lolote ambalo halikutengwa kwa ajili ya 
shughuli hiyo; 

(d) mtu aliye ndani ya gari kudondosha taka 
ngumu nje ya gari likiwa ndani au nje ya kituo 
cha magari na sehemu yoyote ile ambapo gari 
hilo linapita; 

(e) mtu kuweka kitu chochote kwenye maji taka 
ambacho kinaweza kumuathiri mtu yeyote au 
kuharibu mfumo wa tiba ya maji taka au 
kinachoweza kusababisha kuzuia mtiririko wa 
maji taka;  

(f) mtu kulima kilimo cha matuta 
yanayosababisha maji kutuama ndani ya eneo 
la katikati ya mji; 

(g) kuchimba mchanga, kokoto au mawe katika 
vyanzo vya maji au mito barabarani; 

(h) kuchafua, kuoga, kufua au kuvuruga maji 
yanayotumika kwa ajili ya matumizi ya 
binadamu au wanyama; 

(i) kuuza mchanga, kokoto na mawe kandokando 
mwa barabara; 
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(j) kufanya biashara ya pombe ya aina yoyote 
katika nyumba au maeneo ya akiba ya barabara 
au mitaani; 

(k) kuuza matunda au bidhaa nyingine za vyakula 
barabarani au kuanzisha masoko au magenge 
ya kuuzia matunda au vyakula au biashara 
nyingine ndogo bila ruhusa ya Halmashauri; 

(l) kuunganisha bomba la taka vimiminika katika 
mifereji ya maji ya mvua; 

(m) kufungulia au kutiririsha maji ya choo au taka 
vimiminika katika mkondo asili wa maji ya 
mvua au barabara au mfereji wa barabara wa 
maji ya mvua; 

(n) kujisaidia haja ndogo au haja kubwa 
barabarani au mtaani au sehemu yoyote 
isiyokusudiwa kwa madhumuni hayo; 

(o) kubomoa jengo lolote kwa njia yeyote ile bila 
kupata kibali cha Halmashauri; 

(p) kufanya mikusanyiko ya kidini au kiutamaduni 
au kijamii wakati wa milipuko ya magonjwa ya 
kuambukiza, isipokuwa kwa ruhusa maalum 
ya Halmashauri na usimamizi wa Afisa Afya; 
na 

(q) kuweka uchafu wenye asili ya maji maji 
kwenye pipa la taka au kitu chochote 
kinachoweza kulipuka na kusababisha 
madhara. 

  
Makosa  20. Itakuwa ni kosa kwa mtu: 
 (a) kujenga choo chini ya umbali wa mita 60 

kutoka kisimani, bwawani, mtoni, au chanzo 
kingine cha maji yanayotumika kwa matumizi 
ya binadamu; 

 (b) kutoa kinyesi au kusababisha kinyesi, mkojo, 
maji machafu yenye kinyesi kutoka kwenye 
choo chake au bafu lake au karo la kuoshea 
vyombo au nguo au kutoka kwenye bomba 
lolote linalochukua maji machafu na 
kuyatitirisha kwenye barabara, mitaa, au 
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kwenye mifereji ya maji ya mvua, au mfereji 
wowote uliowazi; 

 (c) kutupa taka au kusababisha mtu mwingine 
atupe taka mahali popote pasiporuhusiwa na 
Halmashauri; 

 (d) kutolipa ada ya taka kwa miezi miwili 
mfululizo; 

 (e) kutembeza vyakula mitaani bila kibali cha 
Halmashauri; 

 (f) kutokuwa na pipa la taka lenye mfuniko katika 
eneo la biashara; 

 (g) kutokuwa na choo au kukutwa na choo kibovu 
au kilichojaa; 

 (h) kukutwa na shimo la maji taka lililojaa au 
ambalo halina mfuniko;  

 (i) kutokuwa na chombo maalum cha kukusanyia 
taka ndani ya gari la abiria; na 

 (j) kufanya biashara ya kuosha gari, pikipiki au 
mtambo wowote katika eneo la makazi, eneo 
la wazi au eneo ambalo halikutengwa kwa 
shughuli hiyo au kuruhusu eneo lake kutumika 
kwa shughuli za kuosha vyombo vya moto 
katika maeneo ambayo hayakutengwa kwa 
shughuli hizo bila kupata kibali rasmi kutoka 
Halmashauri. 

  
Adhabu  21. Mtu anayevunja masharti yaliyowekwa na 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana 
na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi laki tatu au 
kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili jela au adhabu 
zote mbili kwa pamoja. 

  
Kufifilisha  

Kosa 
 22. Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu aliyetenda 
kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kiasi cha Shilingi elfu 
hamsini iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa 
tayari kujaza fomu maalum iliyoambatishwa kwenye 
Jedwali la Nne. 
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_____________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
______________ 

 
(Limetengenezwa Chini ya aya ya 7) 

 
Ada ya Ukaguzi wa kiafya 

 
Namba Eneo la Ukaguzi Kiwango cha Ada Kwa 

mwezi (Shilingi) 
1. Nyumba za kulala wageni  10,000/=  
2. Hoteli, mighahawa, nyumba za kuuzia vyakula 

vilivyopikwa 
5,000/= 

3. Bucha za kuuzia nyama 3,000/=  
4 Kibanda na maeneo ya kuchomea nyama 2,000/= 
5 Vibanda au maeneo ya kuchomea nyama, kukaanga 

chips, nyama na mayai 
2,000/=  

6 Kumbi za muziki, disko, dansi, Baa  10,000/= 
7 Vibanda vya biashara na maeneo ya biashara nyinginezo 3,000/= 
8 Maghala ya bidhaa za vyakula Vinywaji. 10,000/=  
9 Nyumba za makazi na mazingira ya Nyumba za makazi  2,000 

10 Maduka ya madawa baridi ya binadamu au mifugo 10,000/=  
11 Zahanati, kliniki na vituo vya Afya vya na taasisi za watu 

binafsi 
10,000/=  

12 Maeneo ya biashara yaliyofungwa baada ya ukaguzi wa 
awali na kuomba kufanyiwa ukaguzi mpya  

10,000/=  

13 Duka au kibanda cha biashara ya jumla 5,000/=  
14 Ukaguzi wa Vioski na glosari 5,000/=  
15 Majengo ya Taasisi 10,000/=  
16 Vyoo vya kibiashara vinavyoendeshwa na watu binafsi. 10,000/=  
17 Karakana na gereji za magari na mitambo 5,000/=  
18 Karakana za vyuma na viwanda vya mbao 5,000/= 
19 Mtoa tiba Asilia 5,000/= 
20 Saluni ya kiume 3,000/= 
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___________ 
 

JEDWALI LA PILI 
___________ 

 
(Limetengenezwa Chini ya aya ya 11) 

 
Ada ya Huduma ya Ukusanyaji na Uzoaji wa Taka. 

 
Namba. Aina ya Biashara na mchangiaji  Kiwango cha Ada kwa 

Mwezi (Shilingi) 
1 Mgahawa mdogo, kibanda cha kuuzia chai au 

chakula 
3,000/= 

2 Kioski na Glosari  3,000/= 
3 Nyumba ya kulala wageni 3,000/= 
4 Zahanati kwa Taka zisizo hatari 5,000/= 
5 Kituo cha Afya kwa Taka zisizo hatari 5,000/= 
7 Fundi Seremala  5,000/= 
8 Fundi chuma  2,000/= 
9 Karakana au gereji za magari 5,000/= 
10 Karakana nyinginezo 5,000/= 
11 Duka la jumla, Super markets au mini Super markets 5,000/= 
12 Duka la reja-reja 2,000/= 
13 Duka dogo la vyakula 2,000/= 
14 Duka kubwa la vyakula 3,000/= 
15 Baa  5,000/= 
16 Kumbi za Starehe, disko 5,000/= 
17 Duka la kuuza samaki au nyama na bucha ya samaki 

au nyama 
3,000/= 

18 Kibanda au kituo cha Nyama choma au chips 
kinachojitegemea 

3,000/= 

19 Duka la Dawa  la Jumla 3,000/= 
20 Duka la dawa la reja—reja  2,000/= 
21 Kiwanda kidogo kwa kila trip  20,000/= 
22 Kiwanda kikubwa kwa kila trip 30,000 
22 Fundi cherehani 1,000/= 
23 Saluni ya Wanaume au Wanawake  3,000/= 
24 Kibanda au mwavuli wa  kuuza vocha za simu  500/= 
25 Kituo cha Kuuzia nishati ya mafuta  5,000/= 
26 Washona viatu  2,000/= 
27 Wauza viatu vya mitumba au dukani 2,000/= 
28 Wauza nguo za mitumba 2,000/= 
29 Toroli la bidhaa au matunda  1,000/= 
30 Stoo za mkaa 5,000/= 
31 Stoo za mbao 5,000/= 
32 Mama au Baba Lishe  3,000/= 
33 Duka la kuuzia vipuli vy magari 10,000/= 
34 Kila Kaya  2,000/= 
35 Kila meza ndani ya Soko 300/= 
36 Ofisi za Taasisi kama benki, posta na nk 10,000/= 
37 Stationaries na maduka ya kuuza vitabu 5,000/= 
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38 Duka la Dawa baridi za binadam, duka la dawa za 
mifugo au pembejeo za kilimo 

3,000/= 

39 Maghala 5,000/= 
 

_____________ 
 

JEDWALI LA TATU 
______________ 

 
(Limetengenezwa Chini ya aya ya 13(2)) 

 
Gharama za kutupa Taka Kwenye Jalal la Taka la Halmashauri. 

 
Namba. Kiasi cha Taka Ada kwa Mwezi (Shilingi)) 
1 Taka za aina yoyote kwa kiwango cha ujazo chini 

ya tani moja 
10,000/= 

2 Taka za aina yoyote kwa kiwango cha ujazo tani 
moja hadi tani saba 

20,000/= 
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___________ 
 

JEDWALI LA NNE 
___________ 

 
(Limetengenezwa Chini ya aya ya 22) 

 
HATI YA KUFIFILISHA KOSA 

 
Mimi; ………………………………………………………. nakiri KWA HIARI YANGU 
MWENYEWE mbele ya; ……………………………………. ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga, kwamba mnamo tarehe;…… ya Mwezi;….…. Mwaka; …….… 
nilitenda kosa la kukiuka masharti ya aya ya …… ya Sheria Ndogo ya Usafi na Uhifadhi wa 
Mazingira ya Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga za Mwaka 2024.  
 
Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga, niko tayari 
kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini. 
 
NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI 
MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU: 
 
Leo tarehe;…....... ya Mwezi;………… Mwaka;…………..  
Jina;…………………………………..…………………….  
Saini; …………………………..…………………………… 
MBELE YANGU : 
Jin;…………………………….………..………………… 
Wadhifa; ………………………………………………….. 
Saini; ……………………………………………………… 
Tarehe; ……………………………………………………. 
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Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Mwanga imebandikwa kwenye 
Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio la mkutano wa Baraza la Halmashauri ya 
ya Wilaya ulioitishwa na kufanyika tarehe 1/3/2023, mbele ya:- 
 
 

 
MWAJUMA A. NASOMBE, 

Mkurugenzi mtendaji, 
Halmashauri ya Wilaya, 

Mwanga 
 
 
 

MHE. DR. SALEHE R. MKWIZU, 
Mwenyekiti, 

Halmashauri ya Wilaya, 
Mwanga 

 
 

NAKUBALI, 
 
 

Dodoma,                                              MOHAMED OMARY MCHENGERWA, 
30 Januari, 2024.                                       Waziri wa Nchi OR-Tamisemi 

 

L.S 


