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TANGAZO LA SERIKALI Na. 222 la Tarehe 29/2/2024 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 
 

(SURA YA 287) 
_________ 

 
SHERIA NDOGO 

_________ 
 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 153) 
 

SHERIA NDOGO ZA VIBALI VYA UJENZI ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA MWANGA 
ZA MWAKA 2024 

 
Jina  
 

 1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria 
Ndogo za Vibali vya Ujenzi za Halmashauri ya Wilaya 
ya Mwanga za Mwaka 2024. 

  
Matumizi   2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika maeneo 

yote yaliyopo katika mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya 
ya Mwanga na hazitahusisha Ujenzi wa Majengo ya 
Serikali au Mashirika ya Umma. 

  
Tafsiri   3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama 

muktadha utahitaji vinginevyo- 
 “Ada” maana yake ni kiwango cha fedha 

kinakachotozwa na Halmashauri ya Wilaya ya 
Mwanga; 

 “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa wa 
Halmashauri aliyeidhinishwa na Mkurugenzi 
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Mwanga; 

 “jengo la makazi” maana yake ni jengo kwa madhumuni 
ya shughuli na huduma zisizo za“jengo la 
biashara” maana yake ni jengo kwa madhumuni 
ya biashara na shughuli zote zinazoambatana na 
biashara; kibiashara; 

 “Kibali” maana yake ni ruhusa au ridhaa ya maandishi 
kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga; na 
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 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga ikijumuisha 
afisa yoyote wa Halmashauri anayekaimu 
wadhifa wa Mkurugenzi. 

  
Masharti ya ujenzi  4.-(1) Ni marufuku Mtu kuanza ujenzi au 

shughuli zozote zinazoambatana na ujenzi ndani ya 
mamlaka ya Halmashauri bila kupata kibali halali cha 
ujenzi husika kutoka Halmashauri na Maombi ya kibali 
cha Ujenzi ni kama yalivyoainishwa katika Jedwali la 
Pili. 

  (2) Kibali cha ujenzi kitatolewa kwa kuzingatia 
ramani ya jengo husika kama itakavyowasilishwa katika 
Halmashauri na mhusika wa ujenzi. 

  (3) Kibali cha ujenzi hakitatolewa kwa 
Mwombaji wa kibali mpaka atakapokuwa amelipa ada 
kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 

  
Uwezo wa 
kuingia  

 5. Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria 
Ndogo hizi, Afisa Mwidhinishwa atakuwa na mamlaka 
ya kuingia katika kiwanja chochote ambacho ujenzi 
unafanyika kwa nia ya kujiridhisha kama ujenzi huo 
umepata kibali kutoka Halmashauri. 

Faini na 
adhabu   

 6.-(1) Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa 
kumtoza faini mtu ambaye atabainika kukiuka masharti 
ya Sheria Ndogo hizi. 

  (2) Mtu atakayebainika kuanza au kuendeleza 
ujenzi bila ya kibali cha ujenzi kutoka Halmashauri, 
atawajibika kubomoa ujenzi huo kwa gharama zake 
mwenyewe. 

  (3) Bila ya kuathiri aya ndogo 1 na 2 ya aya hii, 
mtu atakayekiuka au kuvunja masharti ya Sheria Ndogo 
hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 
atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozisi 
shilingi Milioni Moja au kifungo kisichopungua miezi 
kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne, au 
adhabu zote mbili kwa pamoja. 

  
Wajibu wa 
Halmashauri 

 7. Halmashauri itakuwa na wajibu wa kulipa fidia 
kwa hasara yoyote itakayosababishwa na Afisa 
Mwidhiniwa au Afisa yoyote wa Halmashauri kutokana 
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na uzembe au kwa makusudi wakati wa utekelezaji wa 
Sheria Ndogo hizi. 

  
Kufifilisha 
Kosa 

 8. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha 
kosa kwa kumtoza mtu aliyetenda kosa chini ya Sheria 
Ndogo hizi kiasi cha shilingi laki mbili endapo mkosaji 
atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum 
iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu. 
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_____________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
___________ 

 
(Limetengenezwa chini ya aya ya 4(3)) 

 
ADA YA UJENZI 

 
Namba Aina ya Jengo Ada ya Ukaguzi Ada ya Kibali 

1 Ghorofa 1 50,000 100,000 

2. Ghorofa 2 na kuendelea 50,000 150,000 

3    

4 Ghala au Bohari 50,000 100,000 

5 Kituo cha Mafuta 50,000 200,000 

6 Nyumba za Makazi 20,000 30,000 

7 Nyumba za Makazi na 
Biashara 

30,000 50,000 

8 Uzio wa Sengenge 10,000 25,000 

9 Uzio wa Ukuta 20,000 40,000 

10 Minara ya Mawasiliano 200,000 300,000 

11 Marekebisho ya Jengo 10,000 30,000 

12 Majengo ya Shule au Taasisi 
Binafsi 

50,000 200,000 

13 Majengo mengine ambayo 
hayakutajwa hapo juu 

i)Jengo dogo 

ii) Jengo Kubwa 

 

 

20,000 

100,000 

 

 

30,000 

200,000 
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__________ 
 

JEDWALI LA PILI 
__________ 

 

(Limetengenezwa chini ya aya ya 4(1)) 

SEHEMU YA KWANZA 

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI CHA UJENZI  

TAARIFA FUPI YA MWOMBAJI 

Jina la Mwombaji ……………………………………………………. 

Anuani ……………, ………………… 

Namba ya Simu ………………………….. 

Barua pepe …………………………………………… 

AINA YA JENGO LINALOTARAJIWA KUJENGWA 

Jengo linalojengwa (Ghorofa/Kawaida/Uzio/Ukuta/Marekebisho (taja)………................................ 

Kama Ghorofa (taja ngapi) ………………. 

Ramani ipo (ndiyo/hapana) ……………... (ni muhimu iwepo na iambatanishwe na fomu ya maombi) 

  Saini ya mwombaji ………………………………………….. 

  Jina la mwombaji ……………………………………………. 

Angalizo-Gharama za maombi ya Kibali cha Ujenzi hazitarejeshwa hata kama mwombaji atakuwa 
amekosa kuidhinishiwa maombi yake. 

MAHALI ANAPOTAKA KUJENGA MWOMBAJI (ajaze afisa wa serikali) 
 
Mtaa/kijiji …………………………….. 
Kata ………………………………….. 
Namba ya simu ya Afisa Mtendaji Mtaa/Kijiji/Kata ………………………… 
Eneo limepimwa/halijapimwa ……………………………. 
 
 

Mhuri na Saini………………………………………………………… 
Jina la Afisa Mtendaji ………………………………………………… 
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SEHEMU YA PILI 
FOMU YA MAONI YA KIBALI CHA UJENZI 

 
Maombi ya Ndugu ……………………………………………………… 
Fomu Na. ……………….. 
Maoni ya Kitaalamu 
Mkaguzi wa Majengo, (toa maoni ya kitaalamu apewe/asipewe. Na kama asipewe kwa nini) 
……………………………………………………………………… 
Jina ……………………………….Saini……………Tarehe …/…/20… 
Afisa Ardhi, (toa maoni ya kitaalamu apewe/asipewe. Na kama asipewe kwa nini) 
…………………………………………………………………………… 
Jina ……………………………Saini……… Tarehe …../…../20..….. 
Mpima Wilaya, (toa maoni ya kitaalamu apewe/asipewe. Na kama asipewe kwa nini) 
…………………………………………………………………………… 
Jina ……………………………Saini……………Tarehe …../..…/20..… 
Afisa Mipango Miji, (toa maoni ya kitaalamu apewe/asipewe. Na kama asipewe kwa nini) 
…………………………………………………………………………… 
Jina …………………………Saini……………Tarehe …../..…/20..… 
Afisa afya, (toa maoni ya kitaalamu apewe/asipewe. Na kama asipewe kwa nini) 
…………………………………………………………………………… 
Jina …………………………Saini……………Tarehe …../..…/20..… 
 
Maoni yamepokelewa kwa Mhandisi leo Tarehe …/…/20..… 
 
Jina …………………………………………..Sahihi…………………… 
 
 
Kibali ………. 

S/N  MDC …………/20….. 
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____________ 
 

SEHEMU YA TATU 
_____________ 

 
KIBALI CHA UJENZI 

 
Kibali kinatolewa kwa Ndugu. ………………………………….......... 
Kibali Na. ……………kimeidhinishwa na Kamati ya Mipango miji na Mazingira katika kikao cha 
Tarehe ……../………/20…… 
Kujenga Nyumba ya kawaida/Uzio/Kufanya marebisho/Nyumba ya  
Ghorofa……………… (taja idadi na aina ya matumizi) ……………… 
Katika kiwanja Na……….. Kitalu…………kilichopo.…………………… 
 
Kulingana na Ramani zilizoambatanishwa pamoja na masharti yote yaliyoambatana na Kanuni ya 
Ujenzi  
Unatakiwa Upande Miti isiyopungua mitano ya matunda au kivuli katika kiwanja chako katika 
Harakati za kuboresha Mazingira. Pia utafuata Sheria zote ikiwa ni pamoja na kukaguliwa na 
Mhandisi wa Ujenzi wa Wilaya kwa hatua zote za Ujenzi. 
 
Kibali hiki kitadumu kwa muda Miaka mitatu ya Ujenzi, na ndani ya Miezi sita unatakiwa uwe 
umeanza kuendeleza/kujenga kuanzia Tarehe ya kibali kilipotolewa. Vinginevyo kibali hiki kitakuwa 
BATILI 
Kibali kimetolewa leo Tarehe …………/…………/20…………. 

 

Saini …………………………………. 

MKURUGENZI MTENDAJI  
HALAMASHAURI WILAYA YA MWANGA 

Nakala; 
Afisa Mtendaji Kata 
……………………….. 
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____________ 
 

JEDWALI LA TATU 
_____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya aya ya 8) 

 
FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 

 
Mimi ……………………………………………………… nakiri KWA HIARI YANGU 
MWENYEWE mbele ya …………………………………………. ambaye ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga, kwamba mnamo tarehe …… ya mwezi ……. Mwaka …… 
nilitenda kosa la kukiuka masharti ya Sheria Ndogo ya Vibali vya Ujenzi ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Mwanga ya Mwaka, 2024.  
 
Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga, niko tayari kulipa 
kiasi cha Ada au Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini badala ya kushtakiwa Mahakamani. 
 
NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI 
MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 
 
Leo tarehe…………. ya Mwezi…………..… Mwaka ……………. 
Jina……………………………….. Saini……………………… 
MBELE YANGU: 
Jina: ……………………………………..…………… 
Saini ………………………….……………………… 
Wadhifa: ……………………………………………… 
Tarehe ………………………………………………… 
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Lakiri ya Halmashauri ya Manispaa ya Mwanga imebandikwa kwenye 
Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio la mkutano wa Baraza la Halmashauri ya 
ya Wilaya ulioitishwa na kufanyika tarehe 1/3/2023, mbele ya:- 
 
 

 
MWAJUMA A. NASOMBE, 

Mkurugenzi mtendaji, 
Halmashauri ya Wilaya, 

Mwanga 
 
 
 

MHE. DR.SALEHE R. MKWIZU, 
Mwenyekiti, 

Halmashauri ya Wilaya, 
Mwanga 

 
 

NAKUBALI, 
 
 

Dodoma,                                          MOHAMED OMARY MCHENGERWA, 
30 Januari, 2024.                                       Waziri wa Nchi OR-Tamisemi 

 

L.S 


