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OFISI YA RAIS – TAMISEMI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MWANGA. 

MKOA WA KILIMANJARO                                                    NYERERE SHULE YA SEKONDARI 

Mob. Na. 069325323 / 0754 095290                                                                       S.L.P 233                                                                                          

KUMB NA NYSS/GEN/VOL.I/56                                                                                MWANGA 

MZAZI/MLEZI WA ………………………………….                                                 ……………… 

ANUANI: ………………………………………….. 

YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA MWAKA 2021. 

1.0 UTANGULIZI. 

Ninayo furaha kukujulisha kuwa umechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza 

katika shule hii mwaka 2021. Shule ya Sekondari Nyerere ipo umbali wa km 15 kutoka 

Mwanga mjini kuelekelekea Lembeni barabara kuu ya kwenda Dar es Salaam. Shule 

ipo mita 500 kutoka Kituo cha Basi Lembeni. Muhula wa kuanza masomo unaanza 

tarehe 11/01/2021. Unatakiwa kuripoti shuleni siku hiyo kuanzia saa 1.30 asubuhi na 

mwisho wa kuripoti ni tarehe 18/01/2021. Tafadhali mzazi/mlezi hakikisha kuwa 

unafika na mwanao shuleni kwa tarehe iliyotajwa bila kukosa. Kutakuwa na Kikao 

cha wazazi/walezi kitachofanyika siku hiyo saa 3.00 asubuhi. 

2.0  MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA: 

2.1 SARE ZA SHULE. 

a) Sare ya shule ni suruali ya kitambaa rangi ya Kijani  jani la mgomba Kwa 

wavulana na sketi rangi ya kijani jani la mgomba( kitambaa 

Kimeambatanishwa) . Kwenye kikao cha wazazi tutaelekezana jinsi gani 

ya kushona suruali na sketi ili kuepuka kushona suruali zinazobana na 

sketi fupi. Pia utapata maelekezo sahihi na kuonyeshwa aina ya 

kitambaa siku hiyo ya kikao. 

b) Shati mbili nyeupe za mikono mifupi 

c) Viatu vya ngozi vyeusi vya kamba (gidamu) 

d) Soksi nyeupe wasichana, wavulana rangi nyeusi 

e) Mkanda mweusi wa ngozi wavulana usio na baikrosi kubwa 

f) Sweta rangi ya kijani (rangi ya kijani) 

g) Nguo za michezo, viatu vya michezo  

h) T shirt rangi ya blue bahari yenye kola ikiwa nembo ya shule 
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 2.2 MAHITAJI YA DARASANI: 

I. Madaftari makubwa ya masomo  9 (counter book) na Madaftari ya 

mazoezi 12 

II. Aje na Scientific non Programmable Calculator na  Mathematical set 1 

III. Rula 1, karamu za wino, penseli n.k 

IV. Awe na Rimu (Ruled) ambayo ataionyesha shuleni na atabaki nayo 

kwaajili ya kufanyia mitihani ya Wiki na Mwezi na mazoezi mbalimbali ili 

kuepuka kuchana madaftari kwaajili ya kupata karatasi wakati wa 

majaribio yanapotolewa. 

2.3 VIFAA VYA USAFI SHULENI: 

 Ndoo moja  ndogo ya lita 10. 

 Mopa / squeezer. 

 Ufagio  

 Kwanja  

2.4  MAMBO MENGINE YANAYOPASWA KUKAMILISHWA NA KUWASILISHWA 

      SHULENI: 

1. Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na mkataba wa 

kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa ya jinai. 

2. Fomu ya mzazi/mlezi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni na maelekezo 

mengine yatayotolewa na shule. 

3. Medical Examination form ambayo itajazwa na Mganga mkuu wa Hospitali ya 

Serikali. Fomu hii itakabidhiwa kwa Mkuu wa Shule mara utakaporipoti shuleni. 

Tafadhali soma kwa makini maelezo/maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu. 

Nakutakia maandalizi mema na Karibu Shule ya Sekondari Nyerere. 

 

………………………………. 

S.F.MOLOGA 

MKUU WA SHULE 

 

NB: Mambo mengine yanayohusu wajibu wa mzazi/mlezi kwa mtoto wake 

yataelekezwa kwenye kikao cha wazazi likiwemo swala la chakula cha mchana 

kwa wanafunzi wa kutwa. 



3 

 

SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE. 

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Elimu namba 25 ya mwaka 1978 na 

inazingatia miongozo inayotolewa na Wizara yenye dhamana ya Elimu nchini. 

Aidha, wanafunzi wote wanatakiwa kuzingatia haya yafuatayo:   

Kila mwanafunzi anayejiunga na shule hii anapaswa kutambua kuwa yupo hapa 

kwa ajili ya KUSOMA kwa faida yake, familia yake na Taifa lake kwa ujumla. Kwa 

sababu hiyo, chochote kilichopo nje ya jukumu hili hakina nafasi katika shule hii. 

Mahudhurio;   

 Kuwahi shuleni ni wajibu wa kila mwanafunzi, hivyo kila mwanafunzi anapaswa 

kuripoti shuleni tarehe ya kufungua shule bila kukosa na kuendelea kuwepo 

shuleni kila siku.  

 Kila mwanafunzi anapaswa kuhudhuria vipindi vyote vya darasani na nje ya 

darasa. Vipindi vya kazi za mikono pamoja na michezo ni sehemu ya 

masomo. 

 Wanafunzi wote wanatakiwa kuhudhuria mikusanyiko halali yote ya shule 

kama vile, mstarini, usafi, Baraza la shule, Ibada, midahalo (Debates), n.k.  

 Ni lazima kutimiza kwa makini mahudhurio ya maandalio ya jioni (Evening 

Preparation). 

  Kila mwanafunzi anawajibika kuwahi kula chakula kwa wakati uliopangwa. Ni 

marufuku kuwahi kuchukua chakula kabla ya wengine wote. Kama kuna 

tatizo lolote liripotiwe kwa mwalimu wa zamu / wa chakula kwanza.  

Sare za Shule.  

 Wanafunzi wote ni lazima kuvaa sare ya shule muda wote wa darasani na 

wanapotoka nje ya shule. 

 Mwanafunzi lazima ajiweke katika hali ya usafi kimwili na kimavazi. Nguo zote 

atakazovaa mwanafunzi lazima zikubaliwe na uongozi wa shule pale 

anaporipoti mwanafunzi shuleni tu. 

 Nguo za michezo huvaliwa wakati wa michezo tu.  

 Heshima na Utii.  

 Ni wajibu wa kila mwanafunzi kuwa mfano mzuri wa heshima na tabia njema 

popote alipo ndani na nje ya mipaka ya shule.  

 Kila mwanafunzi anatakiwa kutii kengele, kutii na kuwaheshimu walimu, 

wafanyakazi wote, Viranja wa shule na Jumuiya nzima ya shule. 

 Mwanafunzi anatakiwa kusimama /kumpokea na kumsalimu mwalimu au mtu 

yeyote aliyemzidi umri anapopita au aingiapo shuleni au darasani. 

 Wanafunzi wanatakiwa kuheshimu bendera ya Taifa, fedha za Taifa, Wimbo 

wa Taifa, Wimbo wa Shule, Nembo ya Taifa na Picha za viongozi wa Serikali. 

 Kiranja yeyote wa shule anatakiwa kula kiapo cha utii na kuwa mfano katika 

kutekeleza kanuni na taratibu za shule. Kukiuka taratibu za shule kunaweza 
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kumpotezea sifa ya kuwa kiongozi na adhabu nyingine kuchukuliwa dhidi 

yake ikiwa pamoja na kusimamishwa / kufukuzwa shule. Mkuu wa shule ana 

mamlaka ya kuteua kiongozi mwingine wakati wowote pale itakapobidi.  

 

 

Sehemu muhimu za Kujifunzia:  

a. Madarasa, Maabara na Maktaba ni sehemu za masomo, hivyo ni marufuku 

kwa mwanafunzi kupiga kelele, kuzomea, kupiga gumzo au kuzurura ndani ya 

sehemu hizo. Hairuhusiwi kutumia viti na madawati kusomea nje ya madarasa. 

Ikithibitika hatua kali za kinidhamu zitachukuliwa. 

b. Ni marufuku kuingia kwenye Maabara bila ya kibali cha mwalimu husika.  

c. Ni lazima kila mwanafunzi atumie Maktaba kufuatana na sheria za maktaba.  

Afya: 

Kila mwanafunzi lazima ajiweke katika hali nzuri ya kiafya ili aweze kuyamudu 

masomo yake vyema.  

(i) Endapo mwanafunzi ataugua ataomba ruhusa kwa mwalimu wa zamu/ 

mwalimu mshauri wa wanafunzi kama ataenda hospitali na kurudi siku 

hiyohiyo. Ruhusa ya kulala nje ya shule itatolewa na Mkuu wa Shule tu.  

(ii) Gharama za matibabu zilizonje ya bima zitagharimiwa na mzazi/mlezi wako. 

(iii) Mwanafunzi hatakiwi kuchafua mazingira ya shule kwa namna yoyote ile 

mfano kutupa taka ovyo, kwenda haja kubwa na ndogo mahali pasipostahili 

n.k 

(iv) .Mwanafunzi anapaswa kutunza mwili wake ikiwa ni pamoja na kukata kucha, 

kunyoa nywele na ndevu, kuoga, kupiga mswaki, na kuwa nadhifu muda 

wote. 

Mipaka ya Shule.  

 Mwanafunzi yeyote atakae toka nje ya mipaka ya shule lazima apate kibali 

cha Mwalimu wa zamu na awe amevaa sare ya shule.  

 Ni marufuku kwa mwanafunzi kutembelea sehemu zifuatazo: vilabu vya 

pombe, Majumba ya starehe na Nyumba za kufikia wageni. 

 Vifaa na Mali ya Shule.  

 Majengo ya shule, Samani, Vifaa vya kazi na vifaa vya masomo ni mali 

inayogharimu fedha nyingi sana, hivyo ni wajibu wa kila mwanafunzi kuvitunza 

vizuri ili viweze kudumu kwa manufaa ya baadaye.  

 Ni marufuku kuandika au kuweka alama /chata katika kuta, milango, 

madirisha, meza au dawati au kiti na vitu vingine ambavyo ni mali ya shule.  
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 Ni wajibu wa kila mwanafunzi kutoa taarifa kwa kiongozi /mwalimu mara tu 

uharibifu/kuvunja kifaa chochote cha shule unapotokea.  

 Uharibifu wowote au upotevu wa kitu chochote cha shule lazima ufidiwe 

badala yake.  

 Mali zote za shule utakazokabidhiwa utalazimika kuzirudisha zikiwa katika hali 

nzuri, vinginevyo utalipia uharibifu.  

 

MAKOSA AMBAYO YANAWEZA KUMFUKUZISHA SHULE MWANAFUNZI.  

(i) Kumiliki au kukutwa na simu ya Mkononi. Ikikamatwa kwanza haitarudishwa 

kabisa kwa sababu yoyote ile na pia hatua nyingine kuchukuliwa kama vile 

kusimamishwa/kufukuzwa shule.  

(ii) Wizi.  

(iii) Uasherati/ubakaji /Ushoga au vyote kwa pamoja.  

(iv) Ulevi wa aina yoyote au uvutaji wa sigara, bangi na madawa ya kulevya.  

(v) Kupiga au Kupigana. 

(vi) Kugoma (mfano kutokula chakula cha shule), Kuchochea na kuongoza 

mgomo au kuvuruga amani na usalama wa shule na watu.  

(vii) Kuharibu kwa makusudi mali ya shule/umma.  

(viii) Kumpa mimba au kusababisha mimba ndani na nje ya Shule. 

(ix) Kuoa au kuolewa. 

(x) Kudharau Bendera ya Taifa, Nembo ya Taifa, Fedha za Taifa, Wimbo wa Taifa 

au Picha za Viongozi wa Serikali. 

(xi) Utoro wa Shule, mahudhurio mabovu darasani au kukosa kufanya 

mitihani/majaribio/mazoezi bila taarifa au kibali maalum cha Mkuu wa Shule.  

(xii) Kufanya makosa mengine ya jinai au uhaini kama vile kumiliki Baruti, Silaha za 

moto na mfano wa hayo. 

(xiii) Kukataa adhabu ya mwalimu, kugomea au kumtukana mwalimu au mtu 

yeyote. 

(xiv) Kuchelewa kufika shule, au kukosa kuwepo shuleni kwa siku 90 mfululizo bila 

taarifa rasmi.  
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SHULE YA SEKONDARI NYERERE S.L.P 233 MWANGA - KILIMANJARO 

FOMU YA KUKUBALI MASHARTI NA TAARIFA BINAFSI ZA MWANAFUNZI.  

                                         Anwani yako:    .......... …………….. 

                                          S.L.P …………………………… 

Mkuu wa Shule,  
NyerereSekondari, 
S.L.P 233,  
MWANGA.  

Mimi ……………………………………………………….. 
(Majina rasmi kwa herufi kubwa kama yanavyoonekana kwenye vyeti) nimesoma na kuelewa vizuri 
maagizo na masharti ya kujiunga na kidato cha Kwanza mwaka 2021. .  

Ninaahidi kuwa nitayatimiza yote yaliyoandikwa pamoja na kanuni na taratibu nyingine 
nitakazopewa nifikapo/niwapo shuleni.  

Ninaomba nipokelewe shuleni, na iwapo nitakwenda kinyume cha masharti, kanuni na taratibu hizo, 
nitakuwa tayari kupokea adhabu nitakazopewa kulingana na makosa nitakayokuwa nimeyatenda.  

 SAINI YANGU  ................................................................................................................... .  

 TAREHE  ............................................................................................................................. .  

ZINGATIA: SEHEMU YA CHINI IJAZWE NA MZAZI/MLEZI.  

 Mimi Mzazi/Mlezi.............................................................................................................. .  
Nimesoma kwa makini maelezo na kanuni, sheria na taratibu zote za Shule.  
 
Nipo/sipo tayari kushirikiana na Shule wakati wote wa masomo kuhusu malezi ya kijana wangu.  

 SAINI YA ZAZI/MLEZI  ............................ TAREHE  .................................................... .  

 ANUANI  .........................................SIMU .......................  E-MAIL ………………………………..  
 
Taarifa zake za maendeleo zitumwe kwa ……………………………………………………… 
S.L.P ………………………………………………Simu ya mkononi: ………………………….. 
 
Endapo kuna Dharura aarifiwe ndugu wa karibu aitwaye: …………………………………………… 
 
Ambaye ni (uhusiano) …………………………… Simu ya Mkononi: …………………………….. 

(i) Ikumbukwe kwamba wakati wa likizo wanafunzi wanasafiri kurudi kwa wazazi au walezi na 
si vinginevyo. 

(ii) Kama kuna sababu yoyote itakayokuzuia kujiunga na shule hii, tunaomba usijaze fomu hii 
isipokuwa jina lako tu uitume fomu hii kwetu. Ni kitendo cha kiungwana kutoa taarifa.  

(iii) Aje na Picha (4) za wazazi au walezi wa mwanafunzi wanaoweza kuja kumtembelea au kwa 
wito na namba zao za simu. 
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PRESIDENT’S OFFICE – RALG 

MWANGA DISTRICT COUNCIL 

NYERERE SECONDARY SCHOOL 

P.O.BOX 233 

MWANGA. 

REF:NO.NYSS.33/JI/VOL.I/48 

MEDICAL OFFICER INCHARGE (HOSPITAL/HEALTH CENTER) 

……………………………………. 

…………………………………..... 

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION. 

Please examine Mr/Ms ………………………………………………………………… as his/her 

physical and mental fitness for admission as Form I students at Nyerere Secondary School in the year 

2020. 

Yours faithfully, 

S.F.MOLOGA 

HEADMASTER  

          NYERERE SECONDARY SCHOOL 

           MWANGA-KILIMANJARO  

I have examined Mr. /Ms ………………………………………………………………………. As 

shown and consider that he/she is physically and mentally fit/unfit for admission to pursue a full-time 

secondary education in the following aspects:- 

1. Vision with/without glasses: Right eye ………………… Left eye ……………………… 

2. Hearing: ……………...…………………………………………………………………… 

3. Blood Pressure …………………….……………….. Hemoglobin ……………………… 

4. Urine (a) Albumen …………………………….. (b) ……………………………………. 

5. Diseases: (a) Venereal diseases ……………………… (b) Bilharzia …………………… 

6. Pregnancy ………………………………………………………………………………… 

7. Neurosis ………………………………………………………………………………….. 

8. Is there any abnormality of: (a) The Heart ………………… (b) Lungs ………………… 

9. Are there serious diseases like Tuberculosis …………………, Epilepsy ………………. 

Asthma …………………. Diabetes ………………………….. etc. 

 

Signature of the Medical Officer: ………………………………  Date: ………………… 

 

Station: ……………………………. Designation: …………………… 


